ลำพูน บ้านนาสาร สุราษฎร์ ที่ตั้งองค์การบริหารส่วนตำบลล าพูนตั้งอยู่ในพื้นที่ตำบลล าพูน อำเภอบ้านนาสาร จังหวัดสุราษฎร์ธานี
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/LINE_ALBUM_พุนพิน-อำเภอพุนพิน-จังหวัดสุราษฎร์ธาน-680x380.jpg)
พุนพิน พุนพิน สุราษฎร์ธานี
ประวัติตำบล
ประวัติความเป็นมาของชุมชน
ตำบลพุนพิน อยู่ในเขตการปกครองของที่ว่าการอำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฏร์ธานี ประวัติตำบลพุนพินตามที่ได้เล่าสืบทอดกันมา เดิมตำบลพุนพินเป็นตำบลใหญ่ มีจำนวนหมู่บ้านถึง 11 หมู่บ้าน มี ขุนพุนพินพลาธร (นายชื่น ศรีรักษา) เป็นกำนันคนแรก ประมาณปี พ.ศ. 2500 มีการยุบรวมหมู่บ้านในตำบลพุนพิน เป็น 5 หมู่บ้าน และในปี พ.ศ. 2518 มีการตั้งตำบลใหม่ ทางการจึงได้แยกเอา หมู่ที่ 5 และ หมู่ที่ 1 ของตำบลพุนพิน ไปตั้งเป็นหมู่บ้านในตำบลศรีวิชัย ปัจจุบันตำบลพุนพินจึงเหลือเพียง 3 หมู่บ้าน โดยมีรายละเอียดดังนี้
– ปี พ.ศ. 2443 ท่านหมื่นสุภารมย์ รัตนรมย์(นายฟื้น รัตนารมย์) รับตำแหน่งเป็นกำนันของตำบลพุนพินคนที่1
– ปี พ.ศ. 2462 ตำนานสระโบราณทำให้เป็นที่มาของชื่อหมู่บ้านสระพังตั้งอยู่ทางทิศตะวันออกของวัดเป็นใจกลางของหมู่บ้าน
– ปี พ.ศ. 2463 เริ่มก่อตั้งวัดสระพัง โดยมีเจ้าอาวาสรูปแรกคือ พ่อหลวงพิณ
– ปี พ.ศ. 2475 มีการสร้างสำนักสงฆ์ทุ่งโพธิ์
– ปี พ.ศ. 2476 ได้มีการก่อตั้งโรงเรียนวัดสระพังในวันที่ 22 กันยายน พ.ศ. 2481 และเปิดสอนในระดับประถมศึกษา
– ปี พ.ศ. 2482 มีการเปิดสอนหนังสือภายในสำนักสงฆ์ทุ่งโพธิ์
– ปี พ.ศ. 2493 ได้ทำการสร้างโรงเรียนวัดทุ่งโพธิ์
– ปี พ.ศ. 2499 สร้างสถานีรถไฟชุมทางบ้านทุ่งโพธิ์
– ปี พ.ศ. 2503 นายละออ นาคศรีนา เข้ารับตำแหน่งเป็นกำนันตำบลพุนพินคนที่ 2
– ปี พ.ศ. 2505 สร้างถนนลูกรัง(ถนนแดง)สายพุนพิน-ไชยาสายล่าง(4112)
– ปี พ.ศ. 2513 ผู้ใหญ่รอง นายสำรอง พรหมทองนาค ดำรงตำแหน่งเป็นผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่2
– ปี พ.ศ. 2518 มีการแยกหมู่ที่ 1 และหมู่ที่ 5 ของต.พุนพิน ออกเป็น ต.ศรีวิชัย เป็นปีสุดท้ายที่โรงเรียนบ้านทุ่งโพธิ์ทำการสอนในชั้นประถามศึกษาที่1-4
– ปี พ.ศ. 2519 โรงเรียนบ้านทุ่งโพธิ์ได้ทำการเปิดการเรียนการสอนชั้นประถมศึกษาที่6
– ปี พ.ศ. 2520 ปรับปรุงถนนสายพุนพิน-ไชยาสายล่าง(4112) ให้เป็นถนนลาดยาง (ถนนดำ) เริ่มมีการจัดงานฉลองดอน รดน้ำผู้สูงอายุ ประเพณีจบปีจบเดือน การฉลองดอนเนียงนั้นเป็นการไหว้ขอขมากลางบ้าน
– ปี พ.ศ. 2525 เริ่มมีไฟฟ้าเข้ามาใช้ภายในหมู่บ้าน นายวิโรจน์ อินโท เข้ารับตำแหน่งเป็นกำนันตำบลพุนพินคนที่ 3 เริ่มมีการก่อสร้างโบสถ์ของสำนักสงฆ์ทุ่งโพธิ์ผู้ใหญ่สุริน พรหมทองนาค ดำรงตำแหน่งผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 2
– ปี พ.ศ. 2533 มีการเปลี่ยนแปลงจากสำนักสงฆ์ทุ่งโพธิ์เป็นวัดทุ่งโพธิ์และมีการปรับเปลี่ยนถนนญี่ปุ่นเป็นถนนดินแดง
– ปี พ.ศ. 2534 ก่อตั้งบริษัทเรืองอุทัย เป็นโรงงานอุตสาหกรรมแปรรูปไม้ยางพารา สร้างสถานีอนามัย ก่อตั้งธุรกิจสวนอาหารลุงริน ก่อตั้งศูนย์ตำรวจท่องเที่ยว
– ปี พ.ศ. 2535 มีการก่อตั้งกลุ่มจักรสานเสวียนหม้อ มีการพัฒนามาเป็นร้านอาหาร ซึ่งให้บริการด้านความบันเทิง (ร้านคาราโอเกะ)
– ปี พ.ศ. 2538 มีการปรับปรุงร้านอาหารลุงริน เป็นสวนอาหารลุงริน ก่อตั้งร้านอาหารกาแล ก่อตั้ง ร้านสุเมธการค้า มีการสร้างศาลตายายขึ้น
– ปี พ.ศ. 2539 มีการก่อตั้งองค์การบริหารส่วนตำบลพุนพินขึ้นมา
– ปี พ.ศ. 2540 ก่อตั้งหมู่บ้านจอมเกล้า มีระบบประปาเข้ามาภายในหมู่บ้าน ได้ก่อตั้งศูนย์เศรษฐกิจพอเพียง
– ปี พ.ศ. 2541 ผู้ใหญ่อ๊อด นายชัยณรงค์ แก้วอำไพ ดำรงตำแหน่งผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 2
– ปี พ.ศ. 2545 ก่อตั้งธุรกิจห้องพักให้บริการ ทั้งหมด 4 แห่ง ได้แก่ รีสอร์ทวาเลนไทน์ (ปัจจุบันนี้ได้เปลี่ยนชื่อมาเป็น ตะวันรีสอร์ท) รีสอร์ทชวนชม รีสอร์ทโรสกาเด้น รีสอร์ทดอกรัก
– ปี พ.ศ. 2546 จดทะเบียนการค้า บริษัท อินเตอร์ไพรส์ จำกัด
– ปี พ.ศ. 2548 ปรับปรุงถนนญี่ปุ่นเป็นลูกรัง เพื่อลดการเกิดหลุม จากเดิมที่เป็นดินแดง ก่อตั้งธุรกิจร้านอีสานคำใหญ่
– ปี พ.ศ. 2550 มีการเปิดสอนชั้นอนุบาลของโรงเรียนบ้านทุ่งโพธิ์
– ปี พ.ศ. 2551 ก่อตั้งถนนหน้าโรงเรียนวัดสระพัง
– ปี พ.ศ. 2552 นายสุรกิต นาคเสนา เข้ารับตำแหน่งเป็นกำนันตำบลพุนพินคนที่ 4 และเปิดใช้งานอาคารศูนย์เด็กเล็กบ้านทุ่งโพธิ์ (สังกัดอบต.พุนพิน) มีการก่อตั้ง ห้างหุ้นส่วนจำกัด ทรงพลค้าเหล็ก
– ปี พ.ศ. 2553 มีการก่อสร้างสถานีสื่อสารโทรคมนาคมของทหารอากาศ (สังกัดกองบิน 7)และเปลี่ยนจากอนามัยเป็น โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลพุนพิน
– ปี พ.ศ. 2554 เกิดเหตุการณ์น้ำท่วมครั้งใหญ่ มีการใช้โรงเรียนบ้านทุ่งโพธิ์ อาคาร อบต. และสถานีรถไฟชุมทางบ้านทุ่งโพธิ์เป็นศูนย์พักพิงอุทกภัย
– ปี พ.ศ. 2556 ก่อตั้ง บริษัท อัยธนา จำกัด และย้ายสำนักงานส่งเสริมการศึกษานอกระบบและการศึกษาตามอัธยาศัย (กศน.) จากองค์การบริหารส่วนตำบลตำบลพุนพิน มาตั้งอยู่ในพื้นที่โรงเรียนวัดสระพัง
– ปี พ.ศ. 2557 สร้างศาลตายายใหม่ขึ้น ด้านหน้าวัดสระพัง หมู่ที่ 3 บ้านสระพัง
– ปี พ.ศ. 2558 มีการก่อสร้างลานปาล์มและมีการก่อสร้างโกดังเก็บสารเคมี ณ หมู่ที่ 1 บ้านทุ่งโพธิ์
– ปี พ.ศ. 2560 มีโครงการก่อสร้างถนนลาดยาง สายญี่ปุ่น – ตรอกโหนงและก่อสร้าง ห้างหุ้นส่วนจำกัด ยืนยงยิปซั่มปลาสเตอร์ จำกัด
– ปี พ.ศ. 2562 นายฉัตรชัย ฤทธิเพชร เข้ารับตำแหน่งเป็นกำนันตำบลพุนพินคนที่ 5 มีการก่อสร้างปั๊มน้ำมัน PT บริเวณถนนสายพุนพิน-ไชยาสายล่าง(4112)และในหมู่ที่ 3 ได้มีการจัดทำบ่อน้ำโบราณให้ดูดีขึ้นและปลอดภัย
– ปี พ.ศ. 2563 มีการสร้างศาลากลางน้ำ และมีแผนที่จะสร้างเป็นศาลาประจำหมู่ 2 ดอนเนียง นายสุชาติ กุมศิลป์ เข้ารับตำแหน่งเป็นผู้ใหญ่บ้านหมู่ 1 คนปัจจุบันและมีการประกาศขอยุบโรงเรียนวัดสระพังมีการก่อตั้ง “โครงการ 1 ถนน 1 โครงการปลูกผักกินได้”ในเดือนต้นพฤษภาคมปี 2563
– ปี พ.ศ. 2564 มีการก่อสร้างศูนย์การเรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียงโรงเรียนบ้านทุ่งโพธิ์ มีโครงการก่อสร้างเส้นทางรถไฟสายใหม่(ทางคู่)เชื่อมโยงโครงข่ายโดยสารทางราง เส้นทางสุราษฎร์ธานี-พังงา(ท่านุ่น) และเส้นทางสุราษฎร์ธานี-พังงา-ภูเก็ต
เขตการปกครองเขตพื้นที่องค์การบริหารส่วนตำบลพุนพินประกอบด้วย 3 หมู่บ้าน องค์การบริหารส่วนตำบลพุนพิน มีเนื้อที่ประมาณ 20.5 ตารางกิโลเมตรหรือประมาณ 12,812 ไร่ ได้แก่
– หมู่ที่ 1 บ้านทุ่งโพธิ์
– หมู่ที่ 2 บ้านดอนเนียง
– หมู่ที่ 3 บ้านสระพัง
ตำบลพุนพินตั้งอยู่บริเวณตอนกลางของอำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี ตั้งอยู่ห่างจากที่ว่าการอำเภอพุนพิน ประมาณ 5 กิโลเมตร ห่างจากจังหวัดสุราษฎร์ธานี ประมาณ 18 กิโลเมตร มีอาณาเขตดังนี้
ทิศเหนือ ติดต่อกับ ตำบลศรีวิชัย
ทิศใต้ ติดต่อกับ ตำบลหนองไทร
ทิศตะวันออก ติดต่อกับ ตำบลท่าข้าม
ทิศตะวันตก ติดต่อกับ ตำบลหัวเตย และ ตำบลหนองไทร
ตำบลพุนพินมีแหล่งน้ำตามธรรมชาติ หรือแหล่งน้ำผิวดิน ดังต่อไปนี้
1. คลองโพธิ์ ไหลผ่านพื้นที่ บ้านทุ่งโพธิ์ หมู่ที่ 1 และบ้านดอนเนียง หมู่ที่ 2
2. คลองไท่ก๋ง ไหลผ่านพื้นที่ บ้านทุ่งโพธิ์ หมู่ที่ 1 ไปถึงหัวเตย และตำบลศรีวิชัยไปออกทะเล
3. คลองพัง ในพื้นที่หมู่ 1และ หมู่ที่ 2 ไหลไปลงแม่น้ำตาปี
ลักษณะภูมิประเทศ
ตำบลพุนพิน พื้นที่ส่วนใหญ่เป็นที่ราบลุ่ม เหมาะสำหรับการทำนา ทำไร่นาสวนผสม พื้นที่บางส่วนมีการปลูกยางพารา ปาล์มน้ำมัน และพืชผักสวนครัว ผักสมุนไพร ในพื้นที่ไม่มีแหล่งน้ำตามธรรมชาติการเพาะปลูกใช้น้ำบาดาล พื้นที่บางส่วนเป็นพื้นที่รับน้ำจากคลองพุมดวง เมื่อเกิดอุทกภัยจะทำให้มีน้ำท่วมขัง
สภาพของพื้นที่จะแบ่งได้เป็น 2 ลักษณะ คือ
1. ที่ราบ เป็นเนินเล็กน้อย อยู่กระจายทั้งตำบล สภาพดินเป็นดินร่วนปนทราย
2. ที่ราบลุ่ม อยู่กระจายทุกหมู่บ้าน สภาพดินจะเป็นดินเหนียวปนทราย
ภูมิอากาศ
ตำบลพุนพินจะได้รับอิทธิพลจากมรสุมตะวันออกเฉียงเหนือเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งมรสุมตะวันออกเฉียงเหนือปกติจะมีแหล่งกำเนิด บริเวณทะเลจีนใต้ และอ่าวไทย ทำให้ตำบลพุนพินได้รับอิทธิพลจากมรสุมตะวันออกเฉียงเหนือที่พัดผ่านอ่าวไทย และมรสุมตะวันออกเฉียงใต้จากมหาสมุทรอินเดีย จึงมีช่วงฤดูฝนยาวนาน ระหว่างเดือนพฤษภาคม ถึงเดือนมกราคม และเนื่องจากทำเลที่ตั้งจะได้รับอิทธิพล จากลมมรสุมตะวันตกเฉียงใต้ซึ่งเกิดบริเวณทะเลอันดาอันบ้างเป็นครั้งคราว แต่เนื่องจากมีแนวเทือกเขาตะนาวศรี เทือกเขาภูเก็ต และเทือกเขานครศรีธรรมชาติ แถบบริเวณจังหวัดระนอง จังหวัดชุมพร จังหวัดพังงา จังหวัดภูเก็ต และจังหวัดนครศรีธรรมชาติ เป็นแนวช่วยลดอิทธิพลของลมมรสุมดังกล่าว
ทรัพยากรธรรมชาติ
แหล่งน้ำธรรมชาติ
1. ลำห้วย จำนวน – สาย
2. หนองน้ำ จำนวน 3 แห่ง
3. คลอง จำนวน 3 สาย
ผู้นำองค์กรปกครองท้องที่ตำบลพุนพิน
– นายฉัตรชัย ฤทธิเพชร กำนัน ตำบลพุนพิน
– นายสุชาติ กุมศิลป์ ผู้ใหญ่บ้าน หมู่ที่ 1
– นายฉัตรชัย ฤทธิเพชร ผู้ใหญ่บ้าน หมู่ที่ 2
– นายชาญณรงค์ ชราลักษณ์ ผู้ใหญ่บ้าน หมู่ที่ 3
จำนวนประชากรรวมทั้งสิ้น 1,881 คน แยกเป็น ชาย 934 คน หญิง 947 คน
– ผู้สูงอายุ (อายุ 60 ปี บริบูรณ์ขึ้นไป ) รวมทั้งสิ้น 338 คน แยกเป็น
ชาย 155 คน หญิง 183 คน
– คนพิการ รวมทั้งสิ้น 26 คน แยกเป็น ชาย 10 คน หญิง 16 คน
จำนวนครัวเรือน รวม 667 ครัวเรือน (ตามข้อมูลการจัดเก็บ จปฐ. ปี 2562)
– บ้านทุ่งโพธิ์ หมู่ที่ 1 จำนวน 215 ครัวเรือน
– บ้านดอนเนียง หมู่ที่ 2 จำนวน 268 ครัวเรือน
– บ้านสระพัง หมู่ที่ 3 จำนวน 184 ครัวเรือน
(ตามข้อมูลการจัดเก็บองค์การบริหารส่วนตำบลตำบลพุนพิน ปี 2562 )
– โรงเรียนประถมศึกษา จำนวน 1 แห่ง คือ โรงเรียนบ้านทุ่งโพธิ์ ในพื้นที่หมู่ที่ 1 เป็นโรงเรียนระดับประถมศึกษา เป็นโรงเรียนขนาดเล็ก มีนักเรียน 44 คน
– ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก จำนวน 2 แห่ง คือ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านทุ่งโพธิ์และศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านสระพัง โดยศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านทุ่งโพธิ์ หมู่ที่ 1 มีจำนวนเด็ก 25 คน และศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านสระพัง หมู่ที่ 3 มีจำนวนเด็ก 70 คน ซึ่งในความดูแลของ อบต.พุนพิน
– ที่อ่านหนังสือพิมพ์ประจำหมู่บ้าน จำนวน 3 แห่ง
ร้อยละ 100 เด็กอายุ 3-5 ปี ได้รับบริการเลี้ยงดูเตรียมความพร้อมก่อนวัยเรียน
ร้อยละ 100 เด็กอายุ 6-14 ปี ได้รับการศึกษาภาคบังคับ 9 ปี
ร้อยละ 0 เด็กจบชั้น ม.3 ได้เรียนต่อชั้น ม.4 หรือเทียบเท่า
ร้อยละ 100 คนอายุ 15-59 ปี อ่าน เขียนภาษาไทย และคิดเลขอย่างง่ายได้
(ตามข้อมูลการจัดเก็บองค์การบริหารส่วนตำบลตำบลพุนพิน ปี 2562 )
สถาบันและองค์กรทางศาสนา โดยวัด จำนวน 2 แห่ง ได้แก่ วัดสระพังอยู่ในพื้นที่หมู่ที่ 3 มีพระภิกษุ 5 รูป สามเณร 1 รูป และวัดทุ่งโพธิ์ซึ่งเป็นศูนย์รวมจิตใจของ ชาวบ้านทุ่งโพธิ์ หมู่ที่ 1 โดยประชากร ร้อยละ 99.9 นับถือศาสนาพุทธ ร้อยละ 0.1 นับถือศาสนาอิสลาม โดยมีประเพณีท้องถิ่นที่สำคัญ คือ ประเพณีทำบุญตักบาตรวันขึ้นปีใหม่ ประเพณีวันสงกรานต์ และประเพณีทำบุญหมู่บ้าน
ด้านสาธารณสุขและสาธารณูปโภค
– มีไฟฟ้าใช้ครบทุกครัวเรือน
– มีประปาภูมิภาคใช้ครบทุกครัวเรือน
– มีโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลพุนพิน ในพื้นที่ หมู่ที่ 3
– ยังไม่มี Internet ประชารัฐ
– มีศาลาประชุมหมู่บ้าน ทุกหมู่บ้าน
ความเชื่อ ประเพณีและพิธีกรรม
การทำกิจกรรมในวันสำคัญทางศาสนา เช่น ทำบุญวันจบปี จบเดือน ขึ้น 8 ค่ำ เดือน 6 บางหมู่บ้านนิมนต์พระไปทำกิจกรรมที่ศาลาประจำหมู่บ้าน กิจกรรมวันเข้าพรรษา ทุกแรม 1 ค่ำเดือน 8 กิจกรรมชักพระทอดผ้าป่าวันออกพรรษา ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 11 ของทุกปี กิจกรรมทอดกฐินทุกปี และ กิจกรรมวันสารทไทย ทุกเดือน 10 (รับ-ส่งตายาย)
การส่งเสริมอนุรักษ์วัฒนธรรมประเพณี สงกรานต์ รดน้ำผู้สูงอายุ งานสวดกลางบ้านทุกเดือนหก ประเพณีวันสารทเดือนสิบ(รับ ส่งตา-ยาย) และงานชักพระทอดผ้าป่าวันออกพรรษา (งานเดือนสิบเอ็ด) ไว้ให้คนรุ่นหลังได้ปฏิบัติตาม มีการสืบค้นภูมิปัญญาแต่ยังไม่มีการบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษร มีการดูแลผู้สูงอายุ คนพิการ ไม่มีปัญหาการถูกทอดทิ้ง และชุมชนจัดกิจกรรม งานประเพณีต่างๆ เน้นการมีส่วนร่วมของคนในชุมชน และเสริมสร้างการเรียนรู้ในชุมชนด้วยศูนย์เรียนรู้เศรษฐกิจพอเพียง
ประเพณีชักพระ ซึ่งชักพระ หมายถึง การชักหรือลากพระ ซึ่งจะจัดขึ้นในวันออกพรรษา (แรม 1 ค่ำ เดือน 11) โดยทางวัดจะอัญเชิญพระพุทธรูปให้พุทธศาสนิกชนชักลากแห่ไปบำเพ็ญกุศลและสมโภช เพื่อความเป็นสิริมงคลซึ่งจะเป็นการจำลองเหตุการณ์ตามเรื่องราวใน“เทโวโรหนสูตร” ที่พอถึงวันออกพรรษา พระพุทธเจ้าที่เสด็จขึ้นไปจำพรรษา ณ สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ จะเสด็จลงมาสู่พิภพสู่โลกมนุษย์เพื่อแสดงธรรมโปรดพระพุทธมารดาเมื่อพุทธศาสนิกชนทราบข่าวต่างยินดีและชวนกันเฝ้ารอตักบาตรรับเสด็จอย่างคับคั่ง จนเกิดประเพณีตักบาตรเทโวขึ้นควบคู่ไปกับประเพณีชักพระ
สถานที่สำคัญ
วัดทุ่งโพธิ์
วัดทุ่งโพธิ์เป็นวัดเก่าตั้งอยู่ที่ หมู่ที่ 1 ตำบลพุนพิน อำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นสถานที่ที่สำคัญในตำบลพุนพิน เป็นเเหล่งรวมความศรัทธาและเป็นสถานที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ เป็นศูนย์รวมจิตใจของประชาชน หมู่ที่ 1 บ้านทุ่งโพธิ์
เริ่มตั้งแต่ ปี 2475 มีการก่อสร้างสำนักสงฆ์ทุ่งโพธิ์ ปี 2533 ได้ทําการจดทะเบียนกับสํานักพุทธศาสนาได้ทำการเปลี่ยนจากสำนักสงฆ์ทุ่งโพธิ์มาเป็นวัดทุ่งโพธิ์ จนถึงปัจจุบันมีพระสงฆ์จำวัดอยู่ 3 รูป ประกอบด้วย เจ้าอาวาส ชื่อ พระพัทธดนย์ ถิรจิตโต และพระลูกวัด 2 รูป วัดทุ่งโพธิ์มีการจัดประเพณีวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาเป็นประจำทุกปีรวมไปถึงการทอดผ้าป่า การฉลองกำแพงแก้ว งานมหรสพต่าง ๆ เพื่อความสามัคคีในชุมชนและด้านการทนุบำรุงศาสนา
สถานีรถไฟชุมทางบ้านทุ่งโพธิ์
ชุมทางรถไฟบ้านทุ่งโพธิ์ ก่อสร้าง พร้อมกับสถานีรถไฟพุนพินหรือสถานีรถไฟสุราษฎร์ธานี ซึ่งสร้างเมื่อปี พ.ศ. 2458 ในปี 2484 เกิดสงครามโลกครั้งที่สอง กองทัพญี่ปุ่นใช้พื้นที่แห่งนี้และอาคารสถานีรถไฟพุนพิน เป็นที่ทำการหน่วยทหาร อาคารสถานีถูกระเบิดทำลายทั้งหมดด้วยเครื่องบินทิ้งระเบิดของกองทัพอากาศสหรัฐอเมริกา เมื่อปี พ.ศ. 2488 พร้อมกับสะพานจุลจอมเกล้าที่ใช้สัญจรข้ามแม่น้ำตาปี
ปัจจุบันชุมทางรถไฟบ้านทุ่งโพธิ์มีการเดินทางเส้นสายสุราษฎร์ธานี – คีรีรัฐนิคม อีกทั้งยังเป็นคลังสินค้าที่มีตู้คอนเทนเนอร์จำนวนมาก ในอนาคตมีโครงการจะขยายเส้นทางไปถึงสายสุราษฎร์ธานี – พังงา – ท่านุ่น หากโครงการเส้นทางรถไฟรางคู่สำเร็จ
วัดสระพัง
วัดตั้งอยู่ในพื้นที่หมู่ที่3 บ้านสระพัง ตำบลพุนพิน อำเภอพุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี เป็นวัดเก่าแก่ตั้งแต่ปี 2400 เดิมเป็น วัดตะเคียนทองวนาราม มีตำนานสระโบราณที่ไม่เคยแห้งตั้งอยู่บริเวณกลางวัดทำให้บริเวณขอบสระมีการทรุดตัวพังลงเรื่อยๆ จึงได้ตั้งเป็นชื่อเรียกหมู่บ้านและเปลี่ยนชื่อวัดในปี 2462 เป็นวัดสระพัง มีการบูรณะวัดโดยพ่อหลวงพิณเจ้าอาวาสรูปแรก ก่อตั้งศาลตา-ยาย สืบมาเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของชาวบ้านใน
ชุมชนและพื้นที่ใกล้เคียงจนถึงปัจจุบันได้มีการสร้างรูปหล่ออดีตเจ้าอาวาสไว้เป็นที่บูชา นับถือ ขอพร โดยบริเวณรอบวัดสระพังมีความร่มรื่นกว้างขวางจึงนิยมกันเป็นสถานปฏิบัติธรรม และจัดงานประเพณีต่าง ๆ ทำให้ในแต่ละปีบุคคลที่ไปทำงานต่างบ้านต่างเมืองได้กลับมาพบปะสังสรรค์กับครอบครัวอย่างพร้อมหน้า
แผนที่
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/แผนที่-6.jpg)
อินโฟกราฟิก
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/TSI-9-724x1024.jpg)
โครงการที่ 1
กิจกรรมโครงการยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบลแบบบูรณาการ (1 ตำบล 1มหาวิทยาลัย)มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
อบรมเชิงปฏิบัติการการพัฒนาสัมมาชีพและสร้างอาชีพใหม่ ยกระดับมูลค่าเพิ่มสินค้า OTOP ของตำบลพุนพิน อำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
วันที่ 6 – 7 ตุลาคม 2564 ตำบล พุนพิน อำเภอ พุนพิน จังหวัด สุราษฎร์ธานี
ณ ศาลาการเปรียญวัดทุ่งโพธิ์ ตำบลพุนพิน อำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
โดยได้รับเกียรติจาก คุณวิวัฒน์ จีนคล้ำ ซึ่งเป็นผู้มีความรู้ ความเชี่ยวชาญและประสบการณ์ในการทำการเกษตรแบบสมัยใหม่ มาเป็นวิทยากรให้ความรู้ในการอบรมครั้งนี้
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/โครงการที่-1-3-5-1024x768.jpg)
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/โครงการที่-1-8-1-1024x768.jpg)
โครงการที่ 2
กิจกรรมโครงการยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบลแบบบูรณาการ (1 ตำบล 1มหาวิทยาลัย) มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
อบรมเชิงปฏิบัติการการยกระดับชุมชนท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรมที่ส่งเสริมให้เกิดการฟื้นฟูและพัฒนาตนเองของชุมชนท้องถิ่น ของตำบลพุนพิน อำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
วันที่ 13 –14 ตุลาคม 2564 ณ ศาลาการเปรียญวัดทุ่งโพธิ์ ตำบลพุนพิน อำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
โดยการนำเสนอประวัติศาสตร์ตำบล และแนะนำสถานีชุมทางทุ่งโพธิ์เป็นสถานที่ที่มีประวัติอันยาวนาน
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/โครงการที่-2-1-6-1024x486.jpg)
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/โครงการที่-2-5-1-1024x768.jpg)
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/โครงการที่-2-2-7-768x1024.jpg)
โครงการที่ 3
กิจกรรมโครงการยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบลแบบบูรณาการ (1 ตำบล 1มหาวิทยาลัย)มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
กิจกรรมการนำองค์ความรู้ไปช่วยบริการชุมชน โดยการพัฒนาการตลาดแบบดิจิตอลให้แก่กลุ่มวิสาหกิจและประชาชน ของตำบลพุนพิน อำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
วันที่ 3-4 เดือนพฤศจิกายน พ.ศ. 2564
โดยได้รับเกียรติจาก นายชัยวุฒิ ศิวายพราหมณ์ ผู้เชี่ยวชาญ มีความรู้ ความเชี่ยวชาญและประสบการณ์ในด้านดิจิตอล มาเป็นวิทยากรให้ความรู้ในการอบรมครั้งนี้
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/โครงการที่-3-2-3-1024x768.jpg)
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/โครงการที่-3-3-2-1024x768.jpg)
โครงการที่ 4
กิจกรรมโครงการยกระดับเศรษฐกิจและสังคมรายตำบลแบบบูรณาการ (1 ตำบล 1มหาวิทยาลัย) มหาวิทยาลัยราชภัฏสุราษฎร์ธานี
กิจกรรมส่งเสริมและอนุรักษ์ทรัพยากรวัฒนธรรมให้เป็นแหล่งเรียนรู้ของตำบลพุนพิน อำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
วันที่ 17 – 18 พฤศจิกายน 2564
โดยได้รับเกียรติจาก นายวิวัฒน์ จีนคล้ำ ผู้เชี่ยวชาญ มีความรู้ ความเชี่ยวชาญและประสบการณ์ในด้านการอนุรักษ์ทรัพยากรวัฒนธรรม มาเป็นวิทยากรให้ความรู้ในการอบรมครั้งนี้
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/โครงการที่-4-1-1024x768.jpg)
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/โครงการที่-4-2-1024x768.jpg)
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/โครงการที่-4-6-1024x768.jpg)
กิจกรรม 1
กิจกรรมจิตอาสาพัฒนาโรงเรียนร่วมกันตกแต่งสีสัน ทำความสะอาด ก่อนเปิดเรียนแบบ onsite โรงเรียนบ้านทุ่งโพธิ์
เมื่อวันที่ 17 พฤศจิกายน 2564
โดยคณะ U2T ต.พุนพิน อ.พุนพิน
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/กิจกรรม1-9-2-1024x768.jpg)
กิจกรรม 2
กิจกรรม Covid Week “รุกคลีนพื้นที่ เคลียร์เชื้อร้าย สร้างความปลอดภัยในชุมชน” ในวันที่ 27 พฤษภาคม 2564 ทางทีมงานวิศวกรสังคมตำบลพุนพินได้ปฏิบัติงานเชิงรุกโดยการลงพื้นที่ไปทำความสะอาดโรงเรียนบ้านทุ่งโพธิ์และศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านทุ่งโพธิ์ หมู่.1 ตำบลพุนพิน สร้าง Safe Zone เขตปลอดภัย ห่างไกลโควิด
โดยได้รับความร่วมมือจาก
1.นางศรีแพร พวงทอง ตำแหน่งแพทย์/อสม. ประจำตำบลพุนพิน
2.นายสุชาติ กุมศิลป์ ตำแหน่งผู้ใหญ่บ้าน หมู่.1 บ้านทุ่งโพธิ์ ตำบลพุนพิน
3.นายสรวิทย์ พรหมช้าง ตำแหน่งผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน หมู่.1 บ้านทุ่งโพธิ์ ตำบลพุนพิน
4.นางประทุม ฤทธิ์ภู่ ตำแหน่งหัวหน้าสถานศึกษาศูนย์พัฒนาเด็กเล็กบ้านทุ่งโพธิ์
* มีการทำแอลกอฮอล์และหน้ากาก face sheild เพื่อแจกจ่ายให้กับประชาชนในตำบลพุนพิน
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/กิจกรรม2-1-5-1024x768.jpg)
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/กิจกรรม2-6-5-1024x768.jpg)
![](https://sruu2t.sru.ac.th/wp-content/uploads/2021/12/กิจกรรม2-10-1024x768.jpg)
Facebook Page : https://www.facebook.com/U2T-
E-Book หนังสือประวัติศาสตร์ : https://pubhtml5.com/yitt/fygb